logo

Lao động chính trong nhà được hoãn nghĩa vụ quân sự

Ngày đăng: 29/10/2020
Trong nhà chỉ còn mình tôi là lao động chính. Như vậy tôi có được hoãn hay miễn nghĩa vụ quân sự không?

Bố mẹ tôi ly hôn 14 năm nay, tôi sống với bố. Hiện bố tôi đã 55 tuổi, bị trật xương sống, rạn xương, thoát vị đĩa đệm nặng, không còn đi làm. Trong nhà chỉ còn mình tôi là lao động chính. Như vậy tôi có được hoãn hay miễn nghĩa vụ quân sự không? 

Lao động chính trong nhà được hoãn nghĩa vụ quân sự
Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Luật nghĩa vụ quân sự 2015 tại Điểm b Khoản 1 Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

Qua đây có thể thấy rằng bố bạn bị trật xương sống, rạn xương và thoát vị đĩa đệm nặng nên không còn khả năng lao động, bạn là người lao động trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động nên bạn có thể xem xét tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

(Theo VNN)

Kích thước font In ấn

Bình luận chia sẻ

Tư vấn luật lao động
1
https://www.voatiengviet.com/

NGHIỆP ĐOÀN ĐỘC LẬP VIỆT NAM (VIU) 

Tổ chức phi chính trị và bất vụ lợi, được sáng lập từ nhu cầu thực tiễn và theo đuổi sứ mệnh bảo vệ quyền lợi chính đáng của người lao động Việt Nam trong bối cảnh hội nhập quốc tế. Tôn chỉ hoạt động của nghiệp đoàn là Đoàn kết - Tương trợ - Phát triển 

Kết nối với chúng tôi