logo

Trường hợp nào được xác định là tai nạn lao động?

Ngày đăng: 28/01/2021
Bà Lê Thảo (TPHCM) hỏi, người lao động làm công việc cung cấp thức ăn cho khách trên tàu hỏa bị đột quỵ chết trong giờ làm việc thì có được tính là tai nạn lao động không?

Công việc phục vụ hành khách trên các đoàn tàu hỏa có phải công việc nặng nhọc không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Trường hợp xác minh người lao động bị chết trong giờ làm việc mà không nằm trong các trường hợp quy định tại Điều 40 Luật An toàn, vệ sinh lao động thì trường hợp đó là tai nạn lao động:

"Điều 40. Trường hợp người lao động không được hưởng chế độ từ người sử dụng lao động khi bị tai nạn lao động

1. Người lao động không được hưởng chế độ từ người sử dụng lao động quy định tại Điều 38 và Điều 39 của Luật này nếu bị tai nạn thuộc một trong các nguyên nhân sau:

a) Do mâu thuẫn của chính nạn nhân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động;

b) Do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe của bản thân;

c) Do sử dụng ma túy, chất gây nghiện khác trái với quy định của pháp luật".

Theo Chinhphu.vn
Kích thước font In ấn

Bình luận chia sẻ

Tư vấn luật lao động
1
https://www.voatiengviet.com/

NGHIỆP ĐOÀN ĐỘC LẬP VIỆT NAM (VIU) 

Tổ chức phi chính trị và bất vụ lợi, được sáng lập từ nhu cầu thực tiễn và theo đuổi sứ mệnh bảo vệ quyền lợi chính đáng của người lao động Việt Nam trong bối cảnh hội nhập quốc tế. Tôn chỉ hoạt động của nghiệp đoàn là Đoàn kết - Tương trợ - Phát triển 

Kết nối với chúng tôi